मुंबई । Mumbai
राज्यातील आगामी महानगरपालिका निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर राजकीय वातावरण चांगलेच तापू लागले आहे. सत्ताधारी महायुतीमध्ये सध्या सर्व काही आलबेल नसल्याचे चित्र समोर येत असून, उपमुख्यमंत्री अजित पवार आणि भाजप नेत्यांमध्ये सुरू असलेल्या शाब्दिक युद्धामुळे राजकीय वर्तुळात मोठी खळबळ उडाली आहे. ७० हजार कोटींच्या भ्रष्टाचाराच्या आरोपावरून अजित पवारांनी केलेल्या विधानाला आता भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष चंद्रशेखर बावनकुळे यांनी जोरदार प्रत्युत्तर दिले आहे.
पिंपरी-चिंचवड येथील एका पत्रकार परिषदेत बोलताना अजित पवार यांनी भाजपवर निशाणा साधला होता. “माझ्यावर ७० हजार कोटींच्या भ्रष्टाचाराचे आरोप झाले, पण ज्यांनी हे आरोप केले त्यांच्यासोबतच मी आज सरकारमध्ये बसलो आहे,” असे विधान करत त्यांनी भाजप नेत्यांना पेचात पकडण्याचा प्रयत्न केला. अजित पवारांच्या या आक्रमक पवित्र्यामुळे महायुतीमधील मतभेद चव्हाट्यावर आले आहेत.
अजित पवारांच्या या विधानावर भाजपचे नेते आणि महसूल मंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे यांनी अत्यंत कडक शब्दांत प्रतिक्रिया दिली आहे. “आम्ही जर मागची पानं चाळली, तर अजित दादांना काहीच बोलता येणार नाही,” असा थेट इशारा बावनकुळे यांनी दिला आहे. ७० हजार कोटींच्या आरोपावर बोलताना त्यांनी स्पष्ट केले की, या प्रकरणाचा निकाल अद्याप लागलेला नाही आणि हे प्रकरण न्यायालयात विचाराधीन आहे. त्यामुळे अशा गोष्टींचा अभिमान बाळगणे योग्य नाही, असेही त्यांनी नमूद केले.
बावनकुळे यांनी अजित पवारांच्या प्रगल्भतेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत म्हटले की, एका महापालिकेच्या निवडणुकीसाठी महायुतीमध्ये मनभेद निर्माण करणे योग्य नाही. महायुतीच्या समन्वय बैठकीत ठरल्यानुसार, एकमेकांविरुद्ध किंवा मतभेद निर्माण होईल असे वक्तव्य टाळायचे ठरले होते. तरीही अजित पवारांनी असे विधान का केले, याबाबत त्यांनी आश्चर्य व्यक्त केले. पिंपरी-चिंचवडमध्ये अजित पवार अनेक वर्षे सत्तेत होते, त्यामुळे जुन्या गोष्टी उकरून काढल्या तर त्यांनाच अडचणीचे ठरेल, असा सूचक इशाराही त्यांनी दिला.
या वादाने आता महायुतीमधील अंतर्गत संघर्षाला तोंड फोडले आहे. आगामी महापालिका निवडणुकांच्या जागावाटपावरून आणि वर्चस्वावरून दोन्ही पक्षांमध्ये सुप्त संघर्ष सुरू असतानाच, बड्या नेत्यांमधील ही ‘तू तू मैं मैं’ कार्यकर्त्यांमध्ये संभ्रम निर्माण करत आहे. बावनकुळे यांनी अजित पवारांना समन्वय समितीच्या नियमांचे पालन करण्याचा सल्ला दिला असून, जुनी प्रकरणे बाहेर काढण्याची आमची इच्छा नाही, असेही स्पष्ट केले आहे.
निवडणुकीच्या तोंडावर सुरू झालेला हा वाद महायुतीच्या भवितव्यासाठी आव्हानात्मक ठरू शकतो. अजित पवार या टीकेला आता काय उत्तर देतात आणि मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे या वादात काय मध्यस्थी करतात, याकडे संपूर्ण राज्याचे लक्ष लागले आहे. सत्ताधारी पक्षांमधील हा कलगीतुरा विरोधकांसाठी आयते कोलीत ठरण्याची शक्यता राजकीय विश्लेषकांकडून वर्तवली जात आहे.





