मुंबई । Mumbai
महानगरपालिका निवडणुकीच्या रणधुमाळीत राजकीय आरोप-प्रत्यारोपांना धार चढली असून, शिवसेना ठाकरे गटाचे खासदार संजय राऊत यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि भारतीय जनता पक्षाच्या संबंधांबाबत एक खळबळजनक विधान केले आहे. ठाणे महानगरपालिका निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर भाजपने तिथे कंबर कसली असून, “भाजपला ठाण्यात यावेळी एकनाथ शिंदेंचा पराभव करायचा आहे,” असा खळबळजनक दावा राऊत यांनी केला आहे. त्यांच्या या विधानामुळे राज्याच्या राजकारणात मोठी खळबळ उडाली आहे.
ठाणे हे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचे बालेकिल्ला मानले जाते. मात्र, आगामी निवडणुकीसाठी भाजपने ठाण्यातील कापूरबावडी जंक्शन आणि तीन हात नाका यांसारख्या मोक्याच्या ठिकाणी पंतप्रधान नरेंद्र मोदींचे प्रचंड मोठे बॅनर लावले आहेत. या बॅनरवर ‘नमो भारत, नमो ठाणे’ असा संदेश असून कमळाच्या चिन्हासह भाजपने जोरदार शक्तिप्रदर्शन सुरू केले आहे. युतीमध्ये असूनही भाजप ज्या पद्धतीने ठाण्यात स्वतंत्रपणे ताकद लावत आहे, त्यावरून राजकीय वर्तुळात अनेक चर्चांना उधाण आले आहे.
या संदर्भात बोलताना संजय राऊत म्हणाले की, मुंबईत जरी भाजप आणि शिंदे गट युती करण्याच्या तयारीत असले, तरी ठाण्यात मात्र चित्र वेगळे आहे. “मला जेवढे माहीत आहे त्यानुसार, भाजपला ठाण्यामध्ये एकनाथ शिंदेंचा पराभव करायचा असून त्यादृष्टीने त्यांनी आपली तयारी आणि फिल्डिंग लावली आहे,” असे राऊत यांनी नमूद केले. लोकसभा आणि विधानसभेची गणिते वेगळी होती, परंतु महापालिकेत भाजप, शिवसेना (UBT) आणि मनसे यांच्यातील लढत रंजक ठरेल, असे सूचक विधानही त्यांनी केले.
दुसरीकडे, मुंबईतील शिवसेना भवनासमोर उत्तर भारतीय सेनेने लावलेल्या बॅनरमुळे वातावरण अधिकच तापले आहे. “सटोगे तो बचोगे वरना बटोगे तो पिटोगे” असा इशारा देणारे हे बॅनर उत्तर भारतीयांकडून लावण्यात आले आहेत. आगामी मुंबई महापालिका निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर उत्तर भारतीय मतदारांना आकर्षित करण्यासाठी किंवा विशिष्ट विचारसरणीला विरोध करण्यासाठी ही बॅनरबाजी करण्यात आल्याचे बोलले जात आहे.
संजय राऊत यांनी या बॅनरबाजीचा संबंध थेट भाजपासोबत जोडला आहे. “हे सर्व भारतीय जनता पक्षाचे धंदे आहेत. ‘कुणी निंदा, कुणी वंदा, माझं नाव धंदा’ अशी त्यांची अवस्था आहे. भाजपमध्ये खुनी, बलात्कारी आणि भ्रष्टाचारी लोकांना आश्रय दिला जातो आणि हीच त्यांची खरी ताकद आहे. अशा लोकांमार्फत ते समाजात फूट पाडण्याचे काम करतात,” अशा जहाल शब्दांत राऊत यांनी भाजपवर टीकास्त्र सोडले. महानगरपालिका निवडणुकीच्या तारखा जाहीर होण्यापूर्वीच ठाणे आणि मुंबईतील हे राजकीय वातावरण पाहता, आगामी काळात सत्ताधारी आणि विरोधकांमध्ये मोठा संघर्ष पाहायला मिळणार हे निश्चित आहे.





