कोपरगाव । प्रतिनिधी
कोपरगाव (Kopargaon) तालुक्यात गेल्या काही दिवसांपासून धुमाकूळ घालणाऱ्या आणि मोठी दहशत निर्माण करणाऱ्या नरभक्षक बिबट्याला अखेर ठार मारण्यात वनविभागाला यश आले आहे. या बिबट्याच्या हल्ल्यात एका चिमुकलीसह महिलेचा मृत्यू झाला होता, ज्यामुळे तालुक्यात प्रचंड तणावाचे वातावरण होते. बिबट्याला ठार मारल्यामुळे स्थानिक ग्रामस्थांनी आता सुटकेचा निःश्वास सोडला आहे.
कोपरगाव तालुक्यात बिबट्याच्या हल्ल्यांमुळे नागरिकांमध्ये मोठी भीती निर्माण झाली होती. या नरभक्षक बिबट्याने आठवड्यात दोन निरपराध नागरिकांचा बळी घेतला होता. पहिली घटना टाकळी शिवारात घडली होती, ज्यात चार वर्षांच्या एका चिमुकलीचा बिबट्याच्या हल्ल्यात दुर्दैवी मृत्यू झाला. ही घटना ताजी असतानाच, येसगाव शिवारात बिबट्याने ६० वर्षीय शांताबाई निकोले या महिलेवर हल्ला केला आणि त्यांचाही यात मृत्यू झाला. परिसरातील पाच दिवसांतील ही दुसरी गंभीर घटना होती.
या दोन घटनांमुळे कोपरगाव तालुक्यात प्रचंड दहशत पसरली होती. रात्रीच्या वेळी घराबाहेर पडणेही नागरिकांना कठीण झाले होते. बिबट्याच्या हल्ल्यांमध्ये नागरिक मृत्युमुखी पडत असल्यामुळे ग्रामस्थ संतप्त झाले होते. त्यांनी प्रशासनाच्या विरोधात तीव्र आंदोलन पुकारले. टाकळी शिवारातील घटनेनंतर संतप्त जमावाने मृतदेहासह नगर-मनमाड महामार्गावर (Nagar-Manmad Highway) रास्ता रोको आंदोलन केले. यामुळे महामार्गावर वाहतूक ठप्प झाली होती. पोलिसांसह वनविभागाचे अधिकारी तातडीने घटनास्थळी दाखल झाले. त्यांनी ग्रामस्थांची समजूत काढण्याचा प्रयत्न केला, पण नागरिकांच्या मागणीमुळे तणाव कायम होता.
नागरिकांच्या वाढत्या संतापाची आणि बिबट्याच्या हल्ल्यांची गंभीर दखल घेऊन वनविभागाने मोठा निर्णय घेतला. या नरभक्षक बिबट्याला तातडीने ठार मारण्याचे अधिकृत आदेश देण्यात आले. वनविभागाने बिबट्याचा शोध घेण्यासाठी तातडीने एक विशेष पथक तयार केले आणि शोध मोहीम सुरू केली. वन अधिकारी, वनकर्मचारी आणि स्थानिक नागरिकांच्या मदतीने गेल्या काही दिवसांपासून बिबट्याचा कसून शोध सुरू होता.
नरभक्षक बिबट्याला ठार मारण्याची अधिकृत परवानगी मिळाल्यानंतर वनविभागाने धारणगाव शिवारात मोठी कारवाई केली. सलग पाच दिवस अथक परिश्रम घेतल्यानंतर, काल रात्री (तारीख) धारणगाव शिवारात या बिबट्याला अखेर ठार मारण्यात यश आले. डॉक्टर राजीव शिंदे, प्रशांत शहाणे, योगश शहाणे, राजन जगताप, आणि आरएफओ रोडे या टीमने मिळून बिबट्याला शूट करण्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. सहा दिवसांच्या मोठ्या प्रयत्नांनंतर, दोन निरपराध लोकांचा जीव घेणाऱ्या या नरभक्षक बिबट्याची दहशत अखेर संपुष्टात आली.
नरभक्षक बिबट्या ठार मारला गेल्याने कोपरगाव तालुक्यातील नागरिकांनी आता सुटकेचा मोठा निःश्वास घेतला आहे. मात्र, परिसरात आणखी बिबट्यांचा वावर असल्याच्या शक्यतेमुळे ग्रामस्थांमध्ये अजूनही थोडी धास्ती आहे. या पार्श्वभूमीवर, ग्रामस्थांनी वनविभागाकडे परिसरातील इतर बिबट्यांनाही लवकरात लवकर जेरबंद करण्याची मागणी केली आहे. वनविभागाकडून यातील काही बिबट्यांवर लक्ष ठेवून त्यांना वनतारात (बिबट्यांसाठीचे जंगल) पाठवले जाईल, असे संकेत मिळत आहेत.




