दिल्ली । Delhi
संसदेच्या पावसाळी अधिवेशनाचा पहिलाच दिवस राजकीय टोलेबाजी आणि देशाच्या प्रगतीचा लेखाजोखा मांडणारा ठरला आहे. संसदेच्या कामकाजाला सुरुवात होण्यापूर्वी प्रसारमाध्यमांशी बोलताना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी देशातील तरुण शास्त्रज्ञ आणि स्टार्टअप्सच्या कौतुकाचा वर्षाव केला. मात्र, हे कौतुक करत असतानाच त्यांनी वय आणि अनुभवाचा दाखला देत विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी यांचे नाव न घेता त्यांना अप्रत्यक्ष टोला लगावला, ज्यामुळे अधिवेशनाच्या पहिल्याच दिवशी राजकीय वर्तुळात जोरदार चर्चा रंगली आहे.
पंतप्रधानांनी आपल्या भाषणात भारताच्या अवकाश क्षेत्रातील यशाचा आवर्जून उल्लेख केला. ते म्हणाले, “‘स्कायरूट’ या भारतीय स्टार्टअपमधील टीमचे सरासरी वय केवळ २८ वर्षे आहे. या तरुण पिढीने भारतासाठी ऐतिहासिक आणि अभिमानास्पद कामगिरी करून दाखवली आहे. मी कोणत्याही ५६ वर्षांच्या तरुणाबद्दल बोलत नाही, तर २८ वर्षांच्या त्या खऱ्याखुऱ्या तरुणांबद्दल बोलत आहे, जे आपल्या बुद्धिमत्तेच्या जोरावर देशाचा मान जगभरात उंचावत आहेत. हे तरुण खऱ्या अर्थाने अभिनंदनास पात्र आहेत.” पंतप्रधानांच्या या ‘५६ वर्षीय तरुणाच्या’ उल्लेखाची सध्या राजकीय वर्तुळात जोरदार चर्चा सुरू आहे.
सध्या जगभरात सुरू असलेल्या युद्धजन्य परिस्थितीवर आणि पश्चिम आशियातील वाढत्या संघर्षावर पंतप्रधानांनी प्रकाश टाकला. आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील या तणावामुळे जागतिक ऊर्जा क्षेत्रात अनेक अडचणी निर्माण झाल्या असून पेट्रोल, डिझेल, एलपीजी, खते आणि रसायनांच्या जागतिक पुरवठ्यावर विपरित परिणाम झाला आहे. अशा आव्हानात्मक स्थितीतही भारताने ७.७ टक्के इतका नेत्रदीपक आर्थिक विकासदर (GDP) कायम राखला आहे. जगातील सर्वात वेगाने वाढणारी प्रमुख अर्थव्यवस्था म्हणून भारताने आपले स्थान घट्ट टिकवून ठेवले असल्याचे त्यांनी अभिमानाने नमूद केले.
सरकारच्या आर्थिक आणि औद्योगिक सुधारणांचा पाढा वाचताना पंतप्रधानांनी याला ‘रिफॉर्म एक्सप्रेस’ असे संबोधले. या अंतर्गत राजस्थानमधील नव्या तेल शुद्धीकरण प्रकल्पाचे उद्घाटन, देशातील तिसऱ्या सेमीकंडक्टर प्रकल्पाची सुरुवात आणि महत्त्वाकांक्षी हायड्रोजन ट्रेन प्रकल्पाच्या प्रगतीचा त्यांनी उल्लेख केला. या सर्व यशाचे श्रेय त्यांनी देशातील शास्त्रज्ञ, अभियंते, नवउद्योजक आणि कामगारांच्या अथक परिश्रमांना दिले.
पावसाळी अधिवेशनाच्या पार्श्वभूमीवर पंतप्रधानांनी सर्वपक्षीय खासदारांना संसदेचे गांभीर्य राखण्याचे आवाहन केले. “संसदेत जिथे तथ्य आणि तर्क असतात, तिथे गोंधळाला जागा नसते,” असे म्हणत त्यांनी विरोधकांना सभागृहात सकारात्मक चर्चा करण्याचे आवाहन केले. सर्व पक्षांनी देशहिताच्या मुद्द्यांवर एकत्र येऊन सहकार्य करावे, अशी अपेक्षा त्यांनी व्यक्त केली. पंतप्रधानांच्या या भाषणाने अधिवेशनाची सुरुवात अत्यंत रंजक व आक्रमक वळणावर आणून ठेवली आहे.




